Wedding Board

เรื่องแต่งงานดีๆ ที่อยากแบ่งปัน
 Theweddinghome Forums : เรื่องแต่งงานดีๆ ที่อยากแบ่งปัน
Subject Topic: รีวิวงานหมั้นเช้า พิธีจีน ค่ะ Post ReplyPost New Topic
Author
Message << Prev Topic | Next Topic >>
Moojeng
Heart&Soul
Heart&Soul

Posted: 09/เมษายน/2012 at 13:09 | IP Logged
Quote Moojeng

หลังแต่งงานแล้วตั้งใจว่าจะรีวิวงานแต่งเลย ปรากฎว่าผ่านไปจะ 9 เดือนแล้ว แล้วเจ้าตัวเล็กในท้องก็ปาเข้าไป 5 เดือนแล้ว ถึงได้มีโอกาสมาเขียนรีวิว แหะๆ.... ช้าไปหน่อย แต่ลองดูนะคะ เผื่อจะพอเป็นแนวทางสำหรับว่าที่เจ้าสาวรุ่นต่อไปได้บ้างค่ะ

งานเช้า พิธีจีน: ยกน้ำชา

อุปกรณ์งานหมั้น : ร้านตั้งจินย้ง

เราตรงไปที่ร้านตั้งจินย้ง (อ่านจากคำแนะนำของว่าที่เจ้าสาวหลายๆคนที่ต้องจัดงานแบบพิธีจี น) ที่ซื้อมาก็จะมี ตู้เซฟแดง / ตะเกียง/ พัดคุณนาย/ ผ้ารองพานสินสอด/ ผ้าห่อสินสอด/ ข้าวตอกดอกไม้/ ซองให้ลูกเขย-ลูกสะใภ้/ชุดน้ำชา (สำหรับพิธียกน้ำชา)/ กระเป๋าเดินทาง/เอี๊ยมแดง (สำหรับใส่ในเซฟ)/ร่ม เนื่องจากคุณสามีเป็นจีนแคระ ต้องมีร่มสีแดงไปด้วยค่ะ

ส่วนผลไม้และต้นชุงเช่า คุณแม่ไปจัดการเอง เลยไม่รู้ว่ามาจากที่ไหนค่ะ แต่คิดว่าคงไม่พ้นแถวๆเยาวราชเหมือนกัน

แต่งงาน, wedding, งานแต่งงาน, ชุดแต่งงาน, การ์ดแต่งงาน, ถ่ายรูปแต่งงาน

สถานที่ : ห้องอาหาร The Emporer โรงแรม มณเฑียร ริเวอร์ไซด์

เป็นห้องอาหารจีน แต่งด้วยโทนสีแดง ถูกใจทั้ง 2 บ้านเป็นอย่างมากค่ะ

แต่งงาน, wedding, งานแต่งงาน, ชุดแต่งงาน, การ์ดแต่งงาน, ถ่ายรูปแต่งงาน

แหวนหมั้น-เครื่องประดับ : คุณแม่สามีสั่งทำให้จากร้านที่รู้จักกัน งามมากค่ะ

เสื้อผ้า : หน้า : ผม

ชุดเจ้าสาว-ชุดเจ้าบ้าว : จาก wedding studio (ขออนุญาตไม่บอกชื่อนะคะ เพราะไม่ได้เป็น SP ในนี้ เกรงใจค่ะ)

เป็นแพ็คเกจจากทางร้าน wedding คือได้ชุดเจ้าสาว 2 ชุด และชุดเจ้าบ่าว 2 ชุด โดยชุดเจ้าสาวในพิธีเช้า เป็นชุดที่ถูกใจคุณแม่เจ้าสาวมาก เพราะเป็นคอปีนแบบจีน เหมือนจะเรียบร้อย แต่แอบเซ็กซี่เล็กๆ ด้วยการเว้าหลังค่ะ (เป็นชุดที่น้องญาญ่าเคยใส่ถ่ายลง We ด้วยค่ะ )

ส่วนช่างแต่งหน้า- ทำผม ก็เป็นช่างที่แต่งให้ตอนถ่ายพรีเวดดิ้งแล้วถูกใจกันค่ะ

ลำดับพิธีการ : ขันหมาก / สวมแหวน / โปรยข้าวตอกดอกไม้ / ทานบัวลอย / ยกน้ำชา/กั้นประตูเงินประตูทอง/รับตัวเจ้าสาว ส่งตัวที่บ้านเจ้าบ่าว

เป็นพิธีที่จัดกันเองของทั้งสองฝ่าย อาจจะไม่ตรงตามแบบเดิมเป๊ะนะคะ

ขันหมากมาแล้วค่า

พิธีสวมแหวนหมั้น

แล้วก็มาทานบัวลอยกันค่ะ

อิ่มแล้ว ไปยกน้ำชากันค่ะ ผู้ใหญ่จะอวยพร ช่วงนี้เจ้าสาวค่อนข้างชอบเพราะจะได้ซองค่าน้ำชา หรือได้ทองมาเลยนะคะ ^^

ของชำร่วย เป็นผ้าขนหนู บรรจุกล่องแดงค่ะ

พอเสร็จพิธีในช่วงนี้ ก็จะถ่ายรูปกับญาติๆในงานค่ะ หลังจากนั้น เจ้าสาวจะขึ้นห้องแต่งตัวอีกครั้ง เพื่อให้เจ้าบ่าวไปรับตัวค่ะ

ระหว่างรอเจ้าบ่าวมารับตัว หม่าม้าจะเสียบปิ่นปักผมให้ อวยพรไป น้ำตาไหลไป คงดีใจที่ลูกสาวขายออกซะที (ฮ่าๆ)

กั้นประตูค่ะ

เจ้าบ่าวมารับตัวจากห้องแต่งตัวค่ะ

จากนั้นก็เป็นพิธีที่บ้านเจ้าบ่าว เสียดายไม่มีรูปมาให้ดู งั๊นฝากรูปหลังงานให้ดูแทนละกันนะคะ

^___^

Back to Top View Moojeng's Profile Search for other posts by Moojeng

MooNum
Heart&Soul
Heart&Soul

Posted: 09/เมษายน/2012 at 22:50 | IP Logged
Quote MooNum

เจ้าสาวสวยมากเลยค่ะ ยินดีด้วยนะคะ
Back to Top View MooNum's Profile Search for other posts by MooNum

enjoy2824
Heartbeat
Heartbeat

Posted: 09/เมษายน/2012 at 23:22 | IP Logged
Quote enjoy2824

เจ้าสาวสวย ชุดหวานเข้ากันมากๆเลยค่ะ

Back to Top View enjoy2824's Profile Search for other posts by enjoy2824

Anojung
Admin Group
Admin Group
ป้าเปิ้ล

Posted: 10/เมษายน/2012 at 08:41 | IP Logged
Quote Anojung

น่ารักจัง ยิ้มสวย ชุดสวย บรรยากาศรักอบอุ่น ยินดีต้อนรับเจ้าตัวเล็กในพุงนะคะ

ห้องรับน้องใหม่...น้องใหม่เข้ามาอ่านก่อนจ้า

วิธีหาร้านค้าที่เป็นสปอนเซอร์ในเว็บ

Promotion สำหรับสาวๆ ที่ใช้บริการร้านค้าในเว็บ

แต่งงาน / Wedding / ชุดแต่งงาน / ชุดไทย / การ์ดแต่งงาน / ของชำร่วยแต่งงาน / ถ่ายรูปแต่งงาน / พรีเวดดิ้ง / รีวิวแต่งงาน / สถานที่จัดเลี้ยงแต่งงาน / งานแต่งงาน / พิธีแต่งงาน / พรอพแต่งงาน / ดอกไม้, Backdrop แต่งงาน / เค๊กแต่งงาน / พิธีกร ดนตรีงานแต่งงาน / แหวนแต่งงาน / แต่งหน้าเจ้าสาว / คอร์สเจ้าสาว / wedding studio / wedding organizer / wedding planner

ติดต่อป้าเปิ้ล: โทรศัพท์ 081-3418264, Email: anothai@mkt-etc.com

Back to Top View Anojung's Profile Search for other posts by Anojung Visit Anojung's Homepage

benz
Heart&Soul
Heart&Soul
เบนซ์

Posted: 10/เมษายน/2012 at 10:22 | IP Logged
Quote benz

ยินดีด้วย นะค่ะ

Back to Top View benz's Profile Search for other posts by benz

Aeykiki
New Heart
New Heart

Posted: 10/เมษายน/2012 at 13:53 | IP Logged
Quote Aeykiki

ยินดีด้วยนะคะ คุณ Moojeng งานอบอุ่น สวยงามมากเลยค่ะ

สนใจห้องจัดเลี้ยงรูปแบบเดียวกันค่ะ หากไม่เป็นการรบกวน ช่วยทิ้งอีเมลล์ไว้ได้ไหมคะ

อยากรบกวนสอบถามค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ vanarat18@hotmail.com

Back to Top View Aeykiki's Profile Search for other posts by Aeykiki

huiwern
Staff WeddingHome
Staff WeddingHome
Staff นุช

Posted: 10/เมษายน/2012 at 15:17 | IP Logged
Quote huiwern

ยินดีด้วยอีกครั้ง สำหรับเจ้าตัวน้อย พยานแห่งความรักนะคะ

huiwern@theweddinghome.com
Back to Top View huiwern's Profile Search for other posts by huiwern Visit huiwern's Homepage

numuy
New Heart
New Heart

มุ้ย

Posted: 10/เมษายน/2012 at 15:47 | IP Logged
Quote numuy

น่ารักมากมายคร้าาาา emoemo

Back to Top View numuy's Profile Search for other posts by numuy

nunizeee
Heart&Soul
Heart&Soul
ไนซ์

Posted: 11/เมษายน/2012 at 13:25 | IP Logged
Quote nunizeee

ยินดีด้วยนะคะ เจ้าสาวยิ้มหวาน น่ารักกก emo

Moojeng
Heart&Soul
Heart&Soul

Posted: 11/เมษายน/2012 at 13:47 | IP Logged

Aeykiki

ยินดีด้วยนะคะ คุณ Moojeng งานอบอุ่น สวยงามมากเลยค่ะ

สนใจห้องจัดเลี้ยงรูปแบบเดียวกันค่ะ หากไม่เป็นการรบกวน ช่วยทิ้งอีเมลล์ไว้ได้ไหมคะ

อยากรบกวนสอบถามค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ vanarat18@hotmail.com

คุณ Aeykiki ติดต่อมาได้เลยนะคะ ยินดีมากๆค่ะ moojeng_moo@hotmail.com emo

Back to Top View Moojeng's Profile Search for other posts by Moojeng

Moojeng
Heart&Soul
Heart&Soul

Posted: 11/เมษายน/2012 at 13:58 | IP Logged

ขอบคุณทุกคำติชมนะคะ ^^

ช่วงนี้เริ่มจะว่าง เดี๋ยวจะลองเขียนรีวิวงานช่วงเย็น ที่ได้รับการสนับสนุนพร๊อพและช่างแคนดิด จากบ้านสีชมพูนะคะ

ปล.1 ขอบอกว่าพร๊อพของทางบ้านสีชมพูช่วยหน้างานได้เยอะมากๆ

ปล.2 พี่อ้น จาก baibua lover เป็นช่างแคนดิดในงานให้แบบฟรีๆ โดยทางบ้านสีชมพูจัดให้ น่ารักมากๆ จิงๆ

ปล.3 จากประสบการณ์ที่จัดงานผ่านมา อยากบอกว่าที่เจ้าสาวที่ได้รู้จักบ้านสีชมพูว่า "พวกเราโชคดีมากๆที่ได้รู้จักบ้านหลังนี้ค่ะ"

emo

Ployphen
Heart&Soul
Heart&Soul
เพ็ญ

Posted: 12/เมษายน/2012 at 08:35 | IP Logged
Quote Ployphen

ยินดีด้วยนะค่ะ เจ้าสาวสวย งานดูอบอุ่น ขอให้คุณแม่และคุณลุกแข็งแรงนะค่ะ emo

Back to Top View Ployphen's Profile Search for other posts by Ployphen

pangkatum
Heart&Soul
Heart&Soul
แป้งร่ำ

Posted: 12/เมษายน/2012 at 09:51 | IP Logged
Quote pangkatum

เจ้าสาวสวยมากๆ อบอุ่นค่ะ ชอบๆ emo

Linwawa
Heart&Soul
Heart&Soul
วา

Posted: 12/เมษายน/2012 at 21:40 | IP Logged
Quote Linwawa

สวยและดูอบอุ่นมากเลยค่า ^ ^

Back to Top View Linwawa's Profile Search for other posts by Linwawa

angjong
Heart&Soul
Heart&Soul
อัง

Posted: 23/เมษายน/2012 at 16:25 | IP Logged
Quote angjong

ยินดีด้วยนะคะ ทั้งงานแต่งแล้วก็เจ้าตัวเล็กค่ะ แข็งแรงทั้งคุณแม่คุณลูกเลยนะคะ

Back to Top View angjong's Profile Search for other posts by angjong

moo_panida
Heart&Soul
Heart&Soul

หมู

Posted: 30/เมษายน/2012 at 11:01 | IP Logged
Quote moo_panida

ยินดีด้วยนะคะ

Back to Top View moo_panida's Profile Search for other posts by moo_panida

icewit
Heart&Soul
Heart&Soul
วิท

Posted: 03/พฤษภาคม/2012 at 20:17 | IP Logged
Quote icewit

ยินดีด้วยนะค่ะ emoemo

Back to Top View icewit's Profile Search for other posts by icewit

noonun_jaja
Heart&Soul
Heart&Soul

นุ่น

Posted: 16/มิถุนายน/2012 at 16:49 | IP Logged
Quote noonun_jaja

อบอุ่นน่ารัก...emo

Back to Top View noonun_jaja's Profile Search for other posts by noonun_jaja

vj_jinny
Heartbeat
Heartbeat
จอย

Posted: 19/มิถุนายน/2012 at 14:29 | IP Logged
Quote vj_jinny

มาเก็บข้อมูล ... ยินดีด้วยย้อนหลังคะ ขอให้น้องแข็งแรง เลี้ยงง่ายนะคะ emo

ing_hao
Heart&Soul
Heart&Soul

Posted: 25/มิถุนายน/2012 at 11:31 | IP Logged
Quote ing_hao

emo

Back to Top View ing_hao's Profile Search for other posts by ing_hao

amengka
Heartbeat
Heartbeat
แอม

Posted: 01/กรกฎาคม/2012 at 19:32 | IP Logged
Quote amengka

ขอบคุณสำหรับข้อมูลค่ะ แล้วก้อขอแสดงความยินดีกับว่าที่คุณแม่ด้วยนะคะ emo

Back to Top View amengka's Profile Search for other posts by amengka

nong_koy
Heart&Soul
Heart&Soul

Posted: 04/กรกฎาคม/2012 at 11:16 | IP Logged
Quote nong_koy

สวยหวานมากเลย และยินดีกับว่าที่คุณแม่ด้วยค่ะ

Back to Top View nong_koy's Profile Search for other posts by nong_koy

Ishtar
Heartbeat
Heartbeat
ฝน

Posted: 27/กรกฎาคม/2012 at 13:31 | IP Logged
Quote Ishtar

ยินดีด้วยนะคะ ชอบธีมสีแดงทองจัง emo

Back to Top View Ishtar's Profile Search for other posts by Ishtar

janejajah
Heart&Soul
Heart&Soul

Posted: 03/ตุลาคม/2012 at 16:38 | IP Logged
Quote janejajah

ยินดีด้วยค่ะ เจ้าสาวสวยจังเลย emo

Back to Top View janejajah's Profile Search for other posts by janejajah

moo_kwun
Heart&Soul
Heart&Soul

Posted: 06/พฤศจิกายน/2012 at 12:54 | IP Logged
Quote moo_kwun

อบอุ่นและน่ารักมากเลยค่ะ

Back to Top View moo_kwun's Profile Search for other posts by moo_kwun

siri_pin
Heart&Soul
Heart&Soul

Posted: 25/เมษายน/2013 at 15:03 | IP Logged
Quote siri_pin

emoemo

Back to Top View siri_pin's Profile Search for other posts by siri_pin

If you wish to post a reply to this topic you must first login
If you are not already registered you must first register

Post ReplyPost New Topic
Printable version Printable version

Forum Jump
You cannot post new topics in this forum
You cannot reply to topics in this forum
You cannot delete your posts in this forum
You cannot edit your posts in this forum
You cannot create polls in this forum
You cannot vote in polls in this forum